การเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดสงขลา พ.ศ. 2554 เป็นส่วนหนึ่งของการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรไทยเป็นการทั่วไป พ.ศ. 2554 กำหนดให้มีขึ้นในวันที่ 3 กรกฎาคม พ.ศ. 2554 โดยแบ่งเขตการเลือกตั้งออกเป็น 8 เขตเลือกตั้ง[1] จำนวนที่นั่งเท่าเดิมจากการเลือกตั้งครั้งก่อนเมื่อปี 2550 แต่ละเขตเลือกตั้งจะมีสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรได้เขตละ 1 คน
ผลการเลือกตั้งแบบบัญชีรายชื่อ (รวมทั้งจังหวัดสงขลา)[ แก้ ]
พรรค
คะแนนเสียง
จน.
%
+/–
ประชาธิปัตย์
570,975
82.61%
2.88%
เพื่อไทย
44,644
6.46%
1.74%
อื่น ๆ
75,562
10.93%
1.14%
ผลรวม
691,181
100.00%
–
คะแนนเลือกตั้งบัญชีรายชื่อพรรคเพื่อไทย เปรียบเทียบจากคะแนนเลือกตั้งแบบสัดส่วนของ พรรคพลังประชาชน
คะแนนเสียง
ประชาธิปัตย์
82.61%
เพื่อไทย
6.46%
อื่น ๆ
10.93%
ผลการเลือกตั้งแบบบัญชีรายชื่อ (รายเขตเลือกตั้ง)[ แก้ ] ผลการเลือกตั้งแบบแบ่งเขต (รวมทั้งจังหวัดสงขลา)[ แก้ ]
พรรค
จำนวน ผู้สมัคร
คะแนนเสียง
ที่นั่ง
จน.
%
จน.
+/–
%
ประชาธิปัตย์
8
564,590
88.62%
8
100.00%
เพื่อไทย
8
60,196
9.45%
0
0.00%
อื่น ๆ
15
12,328
1.94%
0
0.00%
ผลรวม
31
637,114
100.00%
8
100.00%
คะแนนเสียง
ประชาธิปัตย์
88.62%
เพื่อไทย
9.45%
อื่น ๆ
1.94%
ที่นั่ง
ประชาธิปัตย์
100.00%
ผลการเลือกตั้งแบบแบ่งเขต (รายเขตเลือกตั้ง)[ แก้ ] ผลการเลือกตั้งแบบบัญชีรายชื่อ[ แก้ ]
e • d ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรแบบบัญชีรายชื่อ จังหวัดสงขลา
พรรค
คะแนนเสียง
ร้อยละ
เพื่อไทย (1)
44,644
6.46
ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน (2)
1,330
0.19
ประชาธิปไตยใหม่ (3)
3,395
0.49
ประชากรไทย (4)
318
0.05
รักประเทศไทย (5)
19,513
2.82
พลังชล (6)
284
0.04
ประชาธรรม (7)
674
0.10
ดำรงไทย (8)
199
0.03
พลังมวลชน (9)
2,443
0.35
ประชาธิปัตย์ (10)
570,975
82.61
ไทยพอเพียง (11)
1,353
0.20
รักษ์สันติ (12)
2,768
0.40
ไทยเป็นสุข (13)
126
0.02
กิจสังคม (14)
1,306
0.19
ไทยเป็นไท (15)
277
0.04
ภูมิใจไทย (16)
16,651
2.41
แทนคุณแผ่นดิน (17)
5,330
0.77
เพื่อฟ้าดิน (18)
140
0.02
เครือข่ายชาวนาแห่งประเทศไทย (19)
385
0.06
การเมืองใหม่ (20)
682
0.10
ชาติไทยพัฒนา (21)
3,746
0.54
เสรีนิยม (22)
191
0.03
ชาติสามัคคี (23)
101
0.01
บำรุงเมือง (24)
81
0.01
กสิกรไทย (25)
189
0.03
มาตุภูมิ (26)
6,777
0.98
ชีวิตที่ดีกว่า (27)
130
0.02
พลังสังคมไทย (28)
87
0.01
เพื่อประชาชนไทย (29)
256
0.04
มหาชน (30)
5,238
0.76
ประชาชนชาวไทย (31)
293
0.04
รักแผ่นดิน (32)
84
0.01
ประชาสันติ (33)
82
0.01
ความหวังใหม่ (34)
224
0.03
อาสามาตุภูมิ (35)
122
0.02
พลังคนกีฬา (36)
390
0.06
พลังชาวนาไทย (37)
76
0.01
ไทยสร้างสรรค์ (38)
37
0.01
เพื่อนเกษตรไทย (39)
82
0.01
มหารัฐพัฒนา (40)
202
0.03
บัตรดี
691,181
92.62
บัตรเสีย
29,678
3.98
ไม่ประสงค์ลงคะแนน
25,408
3.40
ผู้มาใช้สิทธิ์เลือกตั้ง
746,267
77.34
ผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง
964,925
100.00
ผลการเลือกตั้งแบบแบ่งเขต[ แก้ ]
สัญลักษณ์และความหมาย
*
ส.ส.ระบบเขตเลือกตั้งที่ได้รับเลือกตั้งในการเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา
**
ส.ส.ระบบบัญชีรายชื่อที่ได้รับเลือกตั้งในการเลือกตั้งครั้งที่ผ่านมา
†
ผู้สมัครที่ถูกตัดสิทธิ์
✔
ผู้สมัครที่เคยดำรงตำแหน่งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎรมาแล้ว
( )
หมายเลขประจำตัวของผู้สมัคร
ตัวหนา
ผู้สมัครที่ชนะการเลือกตั้ง
เขตการเลือกตั้งที่ 1 ประกอบไปด้วยอำเภอเมืองสงขลา
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 1 จังหวัดสงขลา
พรรค
ผู้สมัคร
คะแนนเสียง
%
±
ประชาธิปัตย์
เจือ ราชสีห์ (10)*
64,260
85.81
เพื่อไทย
รณภพ วัตตะสิงห์ (1)
7,756
10.36
ภูมิใจไทย
ชชวร เปียกลิ่น (16)
2,874
3.84
ผลรวม
74,890
100.00
—
บัตรดี
74,890
84.66
–
ไม่ประสงค์ลงคะแนน
8,356
9.45
–
บัตรเสีย
5,213
5.89
–
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง
88,459
74.45
–
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง
118,813
100.00
—
ประชาธิปัตย์
รักษาที่นั่ง
เขตการเลือกตั้งที่ 2 ประกอบไปด้วยอำเภอหาดใหญ่ (เฉพาะตำบลหาดใหญ่ ตำบลคลองแห และตำบลคลองอู่ตะเภา)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 2 จังหวัดสงขลา
พรรค
ผู้สมัคร
คะแนนเสียง
%
±
ประชาธิปัตย์
ภิรพล ลาภาโรจน์กิจ (10)
67,140
84.11
เพื่อไทย
มนตรี แก้วแพง (1)
8,381
10.50
ภูมิใจไทย
วุฒิชัย สว่างนิพันธุ์ (16)
2,753
3.45
รักษ์สันติ
ชอบ หิรัญสาย (12)
1,051
1.32
ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน
เจนวิทย์ ขวัญเพชร (2)
252
0.32
พลังคนกีฬา
ไภรพ หนูมี (36)
243
0.30
ผลรวม
79,820
100.00
—
บัตรดี
79,820
83.38
–
ไม่ประสงค์ลงคะแนน
10,243
10.70
–
บัตรเสีย
5,668
5.92
–
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง
95,731
74.19
–
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง
129,033
100.00
—
ประชาธิปัตย์
รักษาที่นั่ง
เขตการเลือกตั้งที่ 3 ประกอบไปด้วยอำเภอนาหม่อม และอำเภอหาดใหญ่ (เฉพาะตำบลคูเต่า ตำบลน้ำน้อย ตำบลท่าข้าม ตำบลทุ่งใหญ่ ตำบลคอหงส์ ตำบลควนลัง ตำบลทุ่งตำเสา และตำบลฉลุง)
เขตการเลือกตั้งที่ 4 ประกอบไปด้วยอำเภอระโนด อำเภอกระแสสินธุ์ อำเภอสทิงพระ และอำเภอสิงหนคร (เฉพาะตำบลบางเขียด ตำบลม่วงงาม ตำบลวัดขนุน ตำบลรำแดง และตำบลชะแล้)
เขตการเลือกตั้งที่ 5 ประกอบไปด้วยอำเภอรัตภูมิ อำเภอบางกล่ำ อำเภอควนเนียง และอำเภอสิงหนคร (เฉพาะตำบลปากรอ ตำบลป่าขาด ตำบลทำนบ ตำบลชิงโค ตำบลหัวเขา และตำบลสทิงหม้อ)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 5 จังหวัดสงขลา
พรรค
ผู้สมัคร
คะแนนเสียง
%
±
ประชาธิปัตย์
ประพร เอกอุรุ (10)*
85,821
93.26
เพื่อไทย
สมนิตย์ ประทุมวรรณ (1)
5,733
6.23
ชาติพัฒนาเพื่อแผ่นดิน
นิระ ศิลปไชย (2)
466
0.51
ผลรวม
92,020
100.00
—
บัตรดี
92,020
86.84
–
ไม่ประสงค์ลงคะแนน
4,944
4.67
–
บัตรเสีย
8,995
8.49
–
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง
105,959
79.61
–
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง
133,096
100.00
—
ประชาธิปัตย์
รักษาที่นั่ง
เขตการเลือกตั้งที่ 6 ประกอบไปด้วยอำเภอคลองหอยโข่ง อำเภอหาดใหญ่ (เฉพาะตำบลบ้านพรุและตำบลพะตง) และอำเภอสะเดา (ยกเว้นตำบลสำนักแต้วและตำบลสำนักขาม)
ผลการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เขต 6 จังหวัดสงขลา
พรรค
ผู้สมัคร
คะแนนเสียง
%
±
ประชาธิปัตย์
ถาวร เสนเนียม (10)*
65,837
90.69
เพื่อไทย
วันอับดุลเลาะฮ์ หล๊ะติหมะ (1)
6,386
8.80
ชาติไทยพัฒนา
ศุภกร กราชู (2)
370
0.51
ผลรวม
72,593
100.00
—
บัตรดี
72,593
86.21
–
ไม่ประสงค์ลงคะแนน
5,396
6.41
–
บัตรเสีย
6,217
7.38
–
ผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง
84,206
73.26
–
ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง
114,936
100.00
—
ประชาธิปัตย์
รักษาที่นั่ง
เขตการเลือกตั้งที่ 7 ประกอบไปด้วยอำเภอสะบ้าย้อย อำเภอนาทวี และอำเภอสะเดา (เฉพาะตำบลสำนักแต้วและตำบลสำนักขาม)
เขตการเลือกตั้งที่ 8 ประกอบไปด้วยอำเภอจะนะ และอำเภอเทพา
เลือกตั้งทั่วไป เลือกตั้งซ่อม